Lộ diện Exynos 2700: Cấu trúc CPU hoàn toàn mới, hỗ trợ LPDDR6 và GPU Xclipse 970 cải tiến
Bản vẽ die rò rỉ của chip Samsung Exynos 2700 dự kiến ra mắt vào năm 2027 hé lộ thiết kế CPU hoàn toàn mới với hai lõi siêu lớn, NPU cỡ lớn và hỗ trợ RAM LPDDR6. Những nâng cấp này được kỳ vọng sẽ giải quyết triệt để vấn đề nghẽn băng thông và tối ưu hiệu suất năng lượng so với thế hệ trước.

Bản vẽ die (die shot) bị rò rỉ của Exynos 2700 từ Samsung, dự kiến ra mắt vào năm 2027, cho thấy thiết kế CPU được đại tu, NPU cỡ lớn, 24 MB bộ nhớ SLC, hỗ trợ LPDDR6 và GPU Xclipse 970 được cải tiến.
SemiAnalysis đã công bố cái nhìn độc quyền đầu tiên về Exynos 2700 của Samsung, dòng SoC điện thoại thông minh dự kiến ra mắt vào năm 2027 sử dụng tiến trình SF2P của Samsung Foundry. Bản vẽ die rò rỉ phác thảo bố cục với một khối NPU lớn, 24 MB SLC và GPU Xclipse 970 với tám WGP, số lượng WGP tương tự như Xclipse 960 trên Exynos 2600. Giống như Exynos 2600, modem vẫn là một linh kiện riêng biệt thay vì được tích hợp trực tiếp vào SoC.
Thay đổi đáng chú ý nhất nằm ở phần CPU. Các chú thích và giả định về IP CPU của SemiAnalysis đã được người dùng X Piglin (@Shulker1024) đính chính. Samsung dường như đang gấp đôi số lượng lõi chính (Ultra) lên thành hai cho thế hệ này, hòa chung xu hướng đang rất phổ biến trong ngành. Apple đã sử dụng hai lõi chính trong nhiều năm, Qualcomm cũng làm điều này kể từ Snapdragon 8 Elite nguyên bản, và Xring O3 của Xiaomi tiếp tục thiết lập lõi kép chính đã có trên người tiền nhiệm O1. Dimensity 9600 Pro bị rò rỉ sẽ đánh dấu lần đầu tiên MediaTek sử dụng hai lõi chính, trong khi Snapdragon 8 Elite Gen 6 Extreme sắp tới có khả năng tiếp tục cách tiếp cận hiện tại của Qualcomm. Exynos 2700 kết hợp hai họ lõi Arm khác nhau thay vì sử dụng hai lõi chính giống hệt nhau. Một cặp lõi chính và lõi giữa sử dụng C1-Ultra của Arm (3.36 GHz) và bốn lõi C1-Pro (2.88 GHz), trong khi cặp còn lại sử dụng C2-Ultra của Arm (4.24 GHz) và bốn lõi C2-Pro (3.74 GHz), tổng cộng có 10 lõi CPU. Việc chạy các lõi C1 cũ hơn ở tốc độ xung nhịp thấp hơn cùng với các lõi C2 mới hơn ở tốc độ xung nhịp cao hơn cho thấy Samsung đang sử dụng C1 để duy trì hiệu quả sử dụng điện năng và C2 cho hiệu năng đỉnh cao thay vì triển khai hai lõi chính đối xứng.
Cách tiếp cận lõi chính kép đó giải quyết một vấn đề cấu trúc mà kênh phân tích phần cứng Geekerwan đã tìm thấy trong bố cục 1+9 lõi của Exynos 2600. Không giống như các đối thủ cạnh tranh, Exynos 2600 chỉ có một lõi chính và chín lõi giữa, không có tầng lõi "lớn" trung gian để thu hẹp khoảng cách. Khi nhu cầu của CPU vượt quá mức mà các lõi C1-Pro có xung nhịp thấp hơn có thể xử lý nhưng lại không cần đến C1-Ultra, Samsung buộc phải đẩy ba trong số các lõi giữa lên tới 3.25 GHz để bù đắp, đẩy chúng vượt xa khỏi phạm vi hoạt động hiệu quả và tiêu thụ lượng điện năng không cân xứng. Một lõi chính thứ hai có xung nhịp thấp hơn trên Exynos 2700 sẽ cung cấp cho bộ lập lịch một tùy chọn hiệu năng cao rõ ràng hơn trước khi phải sử dụng lõi lớn nhất.
Hỗ trợ LPDDR6 cũng dường như được xác nhận bởi bố cục PHY của die, nâng trần băng thông bộ nhớ của SoC lên cao hơn. Điều này rất quan trọng vì GPU Xclipse 960 của Exynos 2600 trước đây được phát hiện là bị giới hạn bởi băng thông thay vì bị giới hạn bởi khả năng tính toán. Theo Geekerwan, Xclipse 960 chiếm khoảng 23% tổng diện tích die của Exynos 2600 (lớn hơn khoảng 46% so với GPU Adreno của Qualcomm trong một SoC tương đương) và cung cấp thông lượng lý thuyết khoảng 7 TFLOPS. Với băng thông LPDDR di động bị giới hạn ở mức hơn 80 GB/s và chỉ có 2 MB bộ nhớ đệm L2 GPU tích hợp, phân tích của Geekerwan cho thấy GPU thường xuyên chạm bức tường bộ nhớ dưới các tác vụ nặng về băng thông, khiến tài nguyên tính toán phải nhàn rỗi trong khi chờ bộ nhớ.
Liệu Samsung có tăng bộ nhớ đệm L2 của GPU Xclipse 970 vượt qua con số 2 MB đó hay không vẫn chưa được xác nhận trong rò rỉ của SemiAnalysis, nhưng có những dấu hiệu cho thấy điều đó đang diễn ra. Tỷ lệ phần trăm của khối GPU chiếm bởi tám WGP có vẻ nhỏ hơn về mặt trực quan so với tổng diện tích die GPU so với Xclipse 960 của Exynos 2600. Điều này cho thấy Samsung có thể đã phân bổ nhiều không gian hơn cho logic uncore trong thế hệ này, bao gồm bộ nhớ đệm L2 và các khối hỗ trợ khác như raster và giao diện đồng bộ bộ nhớ đệm. Không có số đo die nào được cung cấp cho khối GPU và độ phân giải của hình ảnh không đủ cao để ước tính dung lượng L2 thực tế chỉ từ diện tích của nó. Mặc dù vậy, sự thay đổi rõ ràng về tỷ lệ là một chỉ báo hợp lý cho thấy diện tích uncore và có khả năng là bộ nhớ đệm L2 đã tăng lên. Nếu điều này chuyển thành bộ nhớ đệm L2 GPU lớn hơn, nó có thể giúp giảm bớt nút thắt cổ chai bộ nhớ mà Geekerwan đã tìm thấy trong Exynos 2600, bên cạnh băng thông ngoại vi bổ sung được cung cấp bởi LPDDR6. Tuy nhiên, giống như tất cả các bản tin về mẫu kỹ thuật và rò rỉ trước khi ra mắt, các thông số kỹ thuật này vẫn có thể thay đổi trước khi các thiết bị trang bị Exynos 2700 lên kệ bán lẻ.
💻 LỘ DIỆN EXYNOS 2700: CẤU TRÚC CPU HOÀN TOÀN MỚI, HỖ TRỢ LPDDR6 VÀ GPU XCLIPSE 970 CẢI TIẾN Bản vẽ die (die shot) bị rò rỉ của Exynos 2700 từ Samsung, dự kiến ra mắt vào năm 2027, cho thấy thiết kế CPU được đại tu, NPU cỡ lớn, 24 MB bộ nhớ SLC, hỗ trợ LPDDR6 và GPU Xclipse 970 được cải tiến. SemiAnalysis đã công bố cái nhìn độc quyền đầu tiên về Exynos 2700 của Samsung, dòng SoC điện thoại thông minh dự kiến ra mắt vào năm 2027 sử dụng tiến trình SF2P của Samsung Foundry. Bản vẽ die rò rỉ phác thảo bố cục với một khối NPU lớn, 24 MB SLC và GPU Xclipse 970 với tám WGP, số lượng WGP tương tự như Xclipse 960 trên Exynos 2600. Giống như Exynos 2600, modem vẫn là một linh kiện riêng biệt thay vì được tích hợp trực tiếp vào SoC. Thay đổi đáng chú ý nhất nằm ở phần CPU. Các chú thích và giả định về IP CPU của SemiAnalysis đã được người dùng X Piglin (@Shulker1024) đính chính. Samsung dường như đang gấp đôi số lượng lõi chính (Ultra) lên thành hai cho thế hệ này, hòa chung xu hướng đang rất phổ biến trong ngành. Apple đã sử dụng hai lõi chính trong nhiều năm, Qualcomm cũng làm điều này kể từ Snapdragon 8 Elite nguyên bản, và Xring O3 của Xiaomi tiếp tục thiết lập lõi kép chính đã có trên người tiền nhiệm O1. Dimensity 9600 Pro bị rò rỉ sẽ đánh dấu lần đầu tiên MediaTek sử dụng hai lõi chính, trong khi Snapdragon 8 Elite Gen 6 Extreme sắp tới có khả năng tiếp tục cách tiếp cận hiện tại của Qualcomm. Exynos 2700 kết hợp hai họ lõi Arm khác nhau thay vì sử dụng hai lõi chính giống hệt nhau. Một cặp lõi chính và lõi giữa sử dụng C1-Ultra của Arm (3.36 GHz) và bốn lõi C1-Pro (2.88 GHz), trong khi cặp còn lại sử dụng C2-Ultra của Arm (4.24 GHz) và bốn lõi C2-Pro (3.74 GHz), tổng cộng có 10 lõi CPU. Việc chạy các lõi C1 cũ hơn ở tốc độ xung nhịp thấp hơn cùng với các lõi C2 mới hơn ở tốc độ xung nhịp cao hơn cho thấy Samsung đang sử dụng C1 để duy trì hiệu quả sử dụng điện năng và C2 cho hiệu năng đỉnh cao thay vì triển khai hai lõi chính đối xứng. Cách tiếp cận lõi chính kép đó giải quyết một vấn đề cấu trúc mà kênh phân tích phần cứng Geekerwan đã tìm thấy trong bố cục 1+9 lõi của Exynos 2600. Không giống như các đối thủ cạnh tranh, Exynos 2600 chỉ có một lõi chính và chín lõi giữa, không có tầng lõi "lớn" trung gian để thu hẹp khoảng cách. Khi nhu cầu của CPU vượt quá mức mà các lõi C1-Pro có xung nhịp thấp hơn có thể xử lý nhưng lại không cần đến C1-Ultra, Samsung buộc phải đẩy ba trong số các lõi giữa lên tới 3.25 GHz để bù đắp, đẩy chúng vượt xa khỏi phạm vi hoạt động hiệu quả và tiêu thụ lượng điện năng không cân xứng. Một lõi chính thứ hai có xung nhịp thấp hơn trên Exynos 2700 sẽ cung cấp cho bộ lập lịch một tùy chọn hiệu năng cao rõ ràng hơn trước khi phải sử dụng lõi lớn nhất. Hỗ trợ LPDDR6 cũng dường như được xác nhận bởi bố cục PHY của die, nâng trần băng thông bộ nhớ của SoC lên cao hơn. Điều này rất quan trọng vì GPU Xclipse 960 của Exynos 2600 trước đây được phát hiện là bị giới hạn bởi băng thông thay vì bị giới hạn bởi khả năng tính toán. Theo Geekerwan, Xclipse 960 chiếm khoảng 23% tổng diện tích die của Exynos 2600 (lớn hơn khoảng 46% so với GPU Adreno của Qualcomm trong một SoC tương đương) và cung cấp thông lượng lý thuyết khoảng 7 TFLOPS. Với băng thông LPDDR di động bị giới hạn ở mức hơn 80 GB/s và chỉ có 2 MB bộ nhớ đệm L2 GPU tích hợp, phân tích của Geekerwan cho thấy GPU thường xuyên chạm bức tường bộ nhớ dưới các tác vụ nặng về băng thông, khiến tài nguyên tính toán phải nhàn rỗi trong khi chờ bộ nhớ. Liệu Samsung có tăng bộ nhớ đệm L2 của GPU Xclipse 970 vượt qua con số 2 MB đó hay không vẫn chưa được xác nhận trong rò rỉ của SemiAnalysis, nhưng có những dấu hiệu cho thấy điều đó đang diễn ra. Tỷ lệ phần trăm của khối GPU chiếm bởi tám WGP có vẻ nhỏ hơn về mặt trực quan so với tổng diện tích die GPU so với Xclipse 960 của Exynos 2600. Điều này cho thấy Samsung có thể đã phân bổ nhiều không gian hơn cho logic uncore trong thế hệ này, bao gồm bộ nhớ đệm L2 và các khối hỗ trợ khác như raster và giao diện đồng bộ bộ nhớ đệm. Không có số đo die nào được cung cấp cho khối GPU và độ phân giải của hình ảnh không đủ cao để ước tính dung lượng L2 thực tế chỉ từ diện tích của nó. Mặc dù vậy, sự thay đổi rõ ràng về tỷ lệ là một chỉ báo hợp lý cho thấy diện tích uncore và có khả năng là bộ nhớ đệm L2 đã tăng lên. Nếu điều này chuyển thành bộ nhớ đệm L2 GPU lớn hơn, nó có thể giúp giảm bớt nút thắt cổ chai bộ nhớ mà Geekerwan đã tìm thấy trong Exynos 2600, bên cạnh băng thông ngoại vi bổ sung được cung cấp bởi LPDDR6. Tuy nhiên, giống như tất cả các bản tin về mẫu kỹ thuật và rò rỉ trước khi ra mắt, các thông số kỹ thuật này vẫn có thể thay đổi trước khi các thiết bị trang bị Exynos 2700 lên kệ bán lẻ. 🗞 Nguồn: Notebookcheck #vgsnews #vgs #tintuc
Nguồn: Notebookcheck